cách tính diện tích chung cư

Khi mua căn hộ chung cư ngay thời điểm bàn giao sẽ có một bước bắt buộc phải thực hiện đó là đo diện tích căn hộ. Tùy vào lúc ký kết hợp đồng mua bán thường phân chia 2 cách tính diện tích căn hộ. Vậy để biết 2 cách này là gì chúng ta cùng tìm hiểu trong nội dung sau:

Một số khái niệm diện tích căn hộ chung cư là gì? Lý do cần phải xác định nó?

Đối với diện tích căn hộ chung cư thường thấy nhất sẽ có hai cách tính phổ biến.

  • Diện tích thông thủy: Hiểu một cách sát nghĩa, thông thủy có nghĩa là các tính diện tích căn hộ theo nơi nước có thể lan tỏa. Trong ngành xây dựng, nó được xác định là khoảng cách giữa hai cạnh đối diện của kết cấu công trình.

Diện tích thông thủy hay còn gọi là diện tích sử dụng là phần diện tích trên mặt bằng đã trừ bề dày tường, vách, cột, kể cả lớp trát. Diện tích này bao gồm cả phần diện tích tường ngăn các phòng bên trong căn hộ và diện tích ban công, logia gắn liền với căn hộ đó.

Ở nước ngoài, diện tích thông thủy còn được hiểu là diện tích trải thảm. Nghĩa là thảm trải được ở đâu thì ở đó là diện tích thông thủy.

  • Diện tích tim tường: Diện tích tim tường còn gọi là “diện tích sàn xây dựng”. Diện tích được tính từ tim tường bao, tường ngăn căn hộ, bao gồm cả diện tích sàn có cột, hộp kỹ thuật nằm bên trong căn hộ.

Về lý do phải đo đạc chính xác diện tích căn hộ chung cư chính là tránh các vấn đề tranh chấp, kiện tụng giữa người sử dụng và chủ đầu tư thường bắt nguồn từ vấn đề diện tích căn hộ mà nguyên nhân có thể là do không có sự thống nhất về đơn vị đo, cách đo.

Tất nhiên không thể loại trừ lý do chủ đầu tư cố tình khai khống diện tích sử dụng thực tế căn hộ lên quá nhiều để đẩy giá lên cao, ăn chênh lệch

Ngoài ra, sẽ có trường hợp chủ đầu tư cố tình công khai diện tích căn hộ theo diện tích tim tường để làm tăng diện tích căn hộ và giảm đi đơn giá/m2 của căn hộ, tạo tâm lý giá rẻ hơn thực tế cho người mua.

Người mua nhà nếu vướng phải trường hợp này không chỉ thiệt hại về diện tích sử dụng mà còn chịu thêm các khoản chi phí dịch vụ khác nếu chúng được tính dựa trên diện tích căn hộ trong hợp đồng mua bán được ký kết. Thông thường, đối với các căn hộ thương mại sẽ dùng diện tích thông thủy để đo lường.

Cách tính diện tích căn hộ chung cư để làm sổ đỏ?

cách tính diện tích chung cư

Căn cứ theo quy định tại khoản 2, Điều 101 Luật Nhà ở số 65/2014/QH13 ngày 25 tháng 11 năm 2014 bắt đầu thi hành từ ngày 01/07/2015 có nêu rõ:

“2. Diện tích sử dụng căn hộ hoặc phần diện tích khác trong nhà chung cư thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu nhà chung cư được tính theo kích thước thông thủy bao gồm cả phần diện tích tường ngăn các phòng bên trong căn hộ, diện tích ban công, lô gia (nếu có) và không tính diện tích tường bao ngôi nhà, tường phân chia các căn hộ, diện tích sàn có cột, hộp kỹ thuật nằm bên trong căn hộ. Khi tính diện tích ban công thì tính toàn bộ diện tích sàn; trường hợp ban công có phần diện tích tường chung thì tính từ mép trong của tường chung.”

Đồng thời theo quy định tại Khoản 3 Điều 9 Luật Nhà ở số 65/2014/QH13:

Điều 9: Công nhận quyền sở hữu nhà ở

3. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận phải ghi rõ trong Giấy chứng nhận loại và cấp nhà ở theo quy định của Luật này và pháp luật về xây dựng; trường hợp là căn hộ chung cư thì phải ghi cả diện tích sàn xây dựng và diện tích sử dụng căn hộ; nếu là nhà ở được xây dựng theo dự án thì phải ghi đúng tên dự án xây dựng nhà ở đã được cơ quan có thẩm quyền chấp thuận.”

Từ hai căn cứ trên, thì Giấy chứng nhận quyền sở hữu cho căn hộ chung cư phải thể hiện đầy đủ cả diện tích sàn xây dựng và diện tích sử dụng của căn hộ.

Diện tích căn hộ chung cư sai lệch, phải làm sao?

Tại điểm b, khoản 1 Điều 2 của Mẫu hợp đồng mua bán căn hộ chung cư ban hành kèm theo Thông tư 03/2014/TT-BXD có quy định: Diện tích thông thủy chỉ là tạm tính và có thể tăng lên hoặc giảm đi theo thực tế đo đạc tại thời điểm bàn giao căn hộ.

Bên mua có trách nhiệm thanh toán số tiền mua cho bên bán theo diện tích thực tế khi bàn giao căn hộ; trường hợp diện tích thông thủy thực tế chêch lệch…% so với diện tích ghi trong hợp đồng thì hai bên không phải điều chỉnh lại giá bán căn hộ. Nếu diện tích thông thủy thực tế chênh lệch vượt quá …% so với diện tích ghi trong hợp đồng này thì giá bán căn hộ sẽ được điều chỉnh lại theo diện tích đo đạc thực tế khi bàn giao căn hộ.

Như vậy, việc xử lý khi diện tích căn hộ chung cư sai lệch đã được quy định cụ thể trong Hợp đồng mua bán giữa người mua và chủ đầu tư. Theo đó, người mua có quyền yêu cầu chủ đầu tư điều chỉnh lại giá bán căn hộ nếu diện tích căn hộ lúc nhận bàn giao chênh lệch vượt mức đã thỏa thuận.

Tin liên quan:

Chia sẻ kinh nghiệm thuê thiết kế nội thất chung cư đúng cách

10 bước hoàn thiện nội thất chung cư căn hộ cần trải qua

Có nên mua dự án Phúc An City hay không?

Đánh giá tiềm năng vị trí khu đô thị Phúc An city

Nguồn: https://phuc-ancity.com/cach-tinh-dien-tich-can-ho-chung-cu-luc-ban-giao/